தகவல் கசிவு – ஃபேஸ்புக்கில் நடப்பது என்ன? ‘[3/3]

தகவல் கசிவு – ஃபேஸ்புக்கில் நடப்பது என்ன? ‘[2] -ன் தொடர்ச்சி….

நீங்கள் முற்பிறவியில் என்னவாக இருந்தீர்கள், அடுத்த ஜென்மத்தில் என்னவாக பிறக்கப் போகிறீர்கள், உங்களை மறைமுகமாக காதலிப்பவர் யார், உங்களை அதிகம் நேசிக்கும் நண்பர் யார், நீங்கள் பிறக்கும்போது கடவுள் என்ன வாழ்த்துச் சொல்லி அனுப்பி இருப்பார்… இது போன்ற கேள்விகளால் நம் ஆர்வத்தைத் தூண்டில் போட்டு இழுக்கும் ஆப்கள் பரவலாகக் கொட்டிக் கிடக்கின்றன.

கண் இமைக்கும் நேரத்தில் அந்த ஆப்களை கிளிக் செய்து அவற்றில் நுழைந்து நம்மை அறியாமலேயே நம் ஃபேஸ்புக் விவரங்களை அந்த நிறுவனங்களுக்குத் தாரை வார்த்துக்கொடுக்கிறோம். நம்மிடம் அனுமதி வாங்கிய பின்னரே அந்த ஆப்கள் செயல்பட ஆரம்பிக்கும். நாமே அனுமதி கொடுத்துவிட்டு ‘ஆச்சா போச்சா எப்படி என் தகவல்களை நீங்கள் பார்க்கலாம்?’ என பதறுவதால் எந்த பிரயோஜனமும் இல்லை.

உதாரணத்துக்கு என் ஃபேஸ்புக் அக்கவுண்ட்டில் ஒரு ஆப்பை கிளிக் செய்தவுடன் ‘Continue as Compcare Bhuavneswari’ என்ற பட்டன் வெளிப்படும். இதில் என் பெயர் இருப்பதைப் போல நீங்கள் அந்த ஆப்பைப் பயன்படுத்தும்போது  உங்கள் பெயர் வெளிப்படும். அதை கிளிக் செய்தால் உங்கள் ஃபேஸ்புக் தகவல்களை அந்த ஆப் எடுத்துக்கொள்ளும்.

ஃபேஸ்புக்கில் நாம் பதிவிடும் தகவல்கள், நட்பு வட்டம் மற்றும் நம் பர்சனல் விவரங்களை வைத்துதான் அவை ஆராய்ந்து கவர்ச்சியான பதிலை வெளிப்படுத்தும்.

வானத்து நிலவு நாம் செல்லும் இடமெங்கும் நம்முடன் வருவது போல தோன்றுவதைப் போல, அந்த ஆப்கள் கொடுக்கும் ரிசல்ட் நம் ஒவ்வொருவருக்கும் பிரத்யேகமாக  தயாரிக்கப்பட்டதைப் போல மிகப் பொருத்தமாக இருக்கும். ஆனால் நமக்கு வந்ததைப் போன்ற ரிசல்ட் வேறு சிலருக்கும் வந்திருக்கும். ஏனெனில் அவை பொதுவாக தயாரிக்கப்பட்ட விவரங்கள். நம் ஃபேஸ்புக் தகவல்களுக்கு ஒத்துவரும் விவரங்களை வைத்து ரிசல்டை கொடுக்கும். அவ்வளவுதான்.

இப்படிப்பட்ட Third Party ஆப்ஸ் மூலமும், லைக்குகளுக்காகவும், வியாபாரத்துக்காகவும் நாம் கொடுக்கின்ற விளம்பரம் மூலமாகவும் தகவல்கள் கசிய வாய்ப்புண்டு.

இதுதான் நடந்துள்ளது கேம்பிரிட்ஜ் அனாலிட்டிக்கா நிறுவனத்திலும். இது சரியா தவறா, ஃபேஸ்புக் நிறுவனம் உடந்தையா என்பதை எல்லாம் தூர வைத்து விட்டு நாம் எப்படி பாதுகாப்பாக இருக்கலாம் என்பதில் மட்டும் கவனமாக இருப்போம்.

பொதுவாக மிக மிக பர்சனல் விவரங்களை புகைப்படங்களுடன் பகிர்வதைத் தவிர்ப்போம். தேவையான விவரங்கள் தவிர பிறவற்றை நாம் மட்டுமே பார்க்கும்படி பிரைவசி செட்டிங் செய்து வைத்துக்கொள்ளலாம். கண்களில் படும் விளம்பரங்கள் மற்றும் ஆப்ஸ் லிங்குகளை எல்லாம் கிளிக் செய்வதைத் தவிர்ப்போம். ஃபேஸ்புக்கில் லாகின் செய்து செட்டிங் சென்று App, Website, Plug-in கீழ் உள்ள எடிட் பட்டனை கிளிக் செய்து அவற்றை செயலிழக்கச் செய்துகொண்டால் தேவையற்ற Third Party ஆப்கள், வெப்சைட்டுகள், பிளக்-இன்கள் நம் ஃபேஸ்புக் பக்கத்தில் வெளிப்படாது.

வைரஸ்களும் நம் அனுமதியின்றி ஆபாசப் புகைப்படம் மற்றும் வீடியோக்களை நம் அக்கவுண்ட்டில் இருந்து நட்பு வட்டத்தில் இருக்கும் நண்பர்களுக்கு அனுப்பி வைக்கும் சம்பவங்களையும் சந்தித்திருப்போம். இன்பாக்ஸ் சாட்டில் தேவையில்லாததை அவ்வப்பொழுது நீக்கி வைத்துக்கொள்வது சிறந்தது. முக்கியமாக ஃபேஸ்புக் பாஸ்வேர்டை அவ்வப்பொழுது மாற்றிக் கொள்ள வேண்டும்.

தகவல் கசிவு என்பது மனிதர்களால் இருக்கலாம், வைரஸ்களால் இருக்கலாம், தொழில்நுட்பத்தினால் இருக்கலாம். எப்படி இருந்தாலும் நாமே நம்மைப் பற்றி அந்தரங்க தகவல்களை ஃபேஸ்புக்கில் கொட்டிவிடாமல் பாதுகாப்பாக இருப்பது நம் ஒவ்வொருவரின் கடமை.

உலகையே நம் உள்ளங்கை செல்போனில் அடக்கி அசைக்கும் சோஷியல் நெட்வொர்க்குகளின் பாசிட்டிவான விஷயங்களை பயன்படுத்துவோம்.

பத்திரிகை, டிவி, வானொலி என நம்மைச் சுற்றி எத்தனையோ மீடியாக்கள். அவற்றில் வருகின்ற விளம்பரங்களின் நம்பகத்தன்மைக்கு அவை பொறுப்பல்ல என  ‘பொறுப்புத் துறப்பு’  போடுகிறார்கள். அதுபோலதான் ஃபேஸ்புக் உட்பட அனைத்து சோஷியல் மீடியாக்களும்.

நம் பாதுகாப்பு நம் கைகளில். எதை கிளிக் செய்ய வேண்டும். செய்யக் கூடாது என முடிவெடுக்கும்போது மனதை மூடி, அறிவைத் திறப்போம்.

Happy Journey.

முற்றும்!

(குங்குமம் 06-04-2018 இதழில் வெளியான கட்டுரையின் மூன்றாம் பகுதி)

அன்புடன்

காம்கேர் கே. புவனேஸ்வரி, CEO
Compcare Software

மே 4, 2019

(Visited 119 times, 1 visits today)
error: Content is protected !!
Compcare K. Bhuvaneswari
Right Menu Icon